Chaye Wala News

Fastest short news update

નવા ખેડૂત કાયદા ના લીધે આંદોલન સમાપ્ત થવાની આશંકા

વિગતવાર
હજુ પણ ખેડૂત આંદોલનનો અંત આવે તેવી આશા છે. બુધવારે સરકાર તરફથી બે પગલા લીધા બાદ હવે ખેડૂતોએ પહેલું પગલું ભર્યું છે. તેમણે 4 જાન્યુઆરીના સૂચિત વાટાઘાટોના વાતાવરણમાં શાંતિપૂર્ણ રહેવાના સંકલ્પને પુનરાવર્તિત કર્યો હતો, પરંતુ હાલમાં કુંડલી-માનેસર-પલવાલ એક્સપ્રેસ વે પર ટ્રેક્ટર-ટોલ જામ સહિતની તમામ આક્રમક ગતિવિધિઓને ટાળી દીધી છે. આ સાથે ખેડૂત સંગઠનોએ અપીલ કરી છે કે પંજાબ-હરિયાણામાં મોબાઈલ ટાવરોમાં તોડફોડ કરનારાઓને રોકવા.

ર. જાન્યુઆરીએ રણનીતિ ઘડવામાં આવશે
આગામી રણનીતિ 4 જાન્યુઆરીના સૂચિત વાટાઘાટો પહેલા 2 જાન્યુઆરીએ સંયુક્ત કિસાન મોરચાની બેઠકમાં નક્કી કરવામાં આવશે. સરકારે કૃષિ સુધારણા કાયદાને નાબૂદ કરવાને બદલે ખેડૂત સંગઠનો પાસેથી વિકલ્પ માંગ્યા છે. જો કે સરકારે ખેડૂત સંગઠનો, કૃષિ નિષ્ણાતો અને સરકારના પ્રતિનિધિઓની સમિતિ બનાવવાનું સૂચન કર્યું છે. આંદોલનકારી ખેડુતો આ અંગે સહમત નથી. એ જ રીતે, આંદોલનકારી ખેડુતો લઘુતમ ટેકાના ભાવે કાનૂની ગેરંટી માંગે છે, જ્યારે સરકાર લેખિત બાંહેધરી આપવા તૈયાર છે. આવી સ્થિતિમાં, જ્યાં તે છેલ્લી વાર સમાપ્ત થઈ ગઈ છે, તે ફરીથી અટવાઇ છે.
સમિતિ સમિતિ
સરકાર ત્રણેય કૃષિ કાયદાઓ રદ કર્યા વિના વિકલ્પોની સમિતિની રચના કરવાની દરખાસ્ત કરી રહી છે. આંદોલનકારી ખેડુતો આવી કોઇ સમિતિના પક્ષમાં નથી. તેમને સરકાર પર વિશ્વાસ નથી. સરકાર આ 11 સભ્યોની સમિતિમાં એટલે કે સાત સદસ્ય ખેડૂત સંગઠનોમાં વધુ સભ્યો રાખવા માંગે છે. કૃષિ નિષ્ણાતો અને સરકારના પ્રતિનિધિઓ બે-બે હોઈ શકે છે. આ સમિતિને વિશ્વાસ મેળવવા માટે જો જરૂરી હોય તો સુપ્રીમ કોર્ટ દ્વારા મંજૂરી આપી શકાય છે. સુપ્રીમ કોર્ટ પણ છેલ્લી સુનાવણી દરમિયાન સમાન સમિતિની રચના કરીને આ મુદ્દાને હલ કરવાના પક્ષમાં છે. સરકાર તરફથી ખાતરી આપવામાં આવી હતી કે આ સમિતિ ફક્ત કૃષિ કાયદામાં રહેલા ખામીઓને ધ્યાનમાં રાખીને ભવિષ્યના ફેરફારો માટે પહેલ કરશે નહીં, પરંતુ લઘુત્તમ ટેકાના ભાવની પણ ખાતરી કરશે. વાતચીતની આગામી તારીખ 4 જાન્યુઆરી છે. તે જ દિવસથી સુપ્રીમ કોર્ટ ખુલી રહી છે. આવી સ્થિતિમાં સુપ્રીમ કોર્ટને ટેબલ પર શું છે તે અંગેની માહિતી આપીને સંમતિ આપી શકાય છે. તેનાથી વિશ્વાસનું સંકટ સમાપ્ત થઈ જશે.

સરકારની પીડા પ્રત્યે સહાનુભૂતિ નથી
બુધવારે કૃષિ કાયદાઓ અને ન્યુનત્તમ ટેકાના ભાવની કાનૂની બાંયધરીને દૂર કરવાની કાર્યવાહી સાથે પણ વાટાઘાટો શરૂ થઈ હતી. સરકાર વતી કૃષિ પ્રધાન નરેન્દ્ર તોમારે કાયદાઓ નાબૂદ કરવામાં આવતી મુશ્કેલીઓ પર પ્રકાશ પાડ્યો હતો. પિયુષ ગોયલે એમએસપીની ગેરંટીની હિમાયત કરી. મંત્રીઓના જૂથે આ બંને મુદ્દાઓ પર કમિટી બનાવવાનું સૂચન કર્યું હતું. આ અંગે ભકિયુ રાજેવાલના પ્રાંત પ્રમુખ બલવીરસિંહ રાજેવાલ, ક્રાંતિકારી ખેડૂત સંઘ પંજાબના પ્રાંત પ્રમુખ ડો દર્શન પાલ, જામુરી કિસાન સભા પંજાબના મહામંત્રી કુલવંતસિંહ સંધુ, કુલહિંદ કિસાન સંઘર્ષ સંમેલન સમિતિના હનન મૌલા, સર્વિંદ રાષ્ટ્રીય ખેડૂત મહાસંઘના શિવકુમાર કક્કા, ભાકીઉના રાકેશ ટીકાઈત, ભકિયૂ સિધુપુરના જગજીતસિંહ ધાલલેવાલે એક અવાજમાં વિરોધ કર્યો. આ ખેડૂત નેતાઓએ કહ્યું કે તેઓ કોઈપણ સંજોગોમાં કાયદો પાછો ખેંચવા માંગે છે. ત્યારબાદ સરકારે રાજનાથ સિંહના ફોર્મ્યુલા તરફ ધ્યાન દોર્યું હતું અને ખાતરી આપી હતી કે કાયદાની છટકબારી પર વધુ પરિવર્તન લાવી શકાય છે. ખેડૂત નેતાઓએ આ સ્વીકાર્યું નહીં. આવી સ્થિતિમાં સરકારે ટ્રસ્ટ જીતવા માટે યુનાઇટેડ મોરચા પાસેથી વિકલ્પ માંગ્યો હતો. આ બંને બાબતો પર અલગથી બીજી બેઠક યોજવાની સંમતિ આપવામાં આવી હતી. તેની તારીખ 4 જાન્યુઆરી નક્કી કરવામાં આવી હતી.

મધ્ય રસ્તો
બીજા રાઉન્ડની વાતચીતમાં, પટ્ટા અને શક્તિના મુદ્દાઓ પર ચર્ચા કરવામાં આવી હતી. સરકારે તરત જ વાસી કાયદો રદ કરવાની સંમતિ આપી. સિંચાઇ માટેની સબસિડી ચાલુ રાખવાની સત્તાને ખાતરી આપવામાં આવી હતી. ખાનગી કંપનીઓ સહિત વીજ ક્ષેત્રના અન્ય નિર્ણયો રાજ્ય સરકાર પર છોડી દીધા છે. આ ખાતરી પર ખેડૂતો સહમત થયા. હવે જાન્યુઆરીએ કૃષિ કાયદાને રદ કર્યા વિના લઘુતમ ટેકાના ભાવની કાનૂની અને લેખિત બાંયધરીના વિકલ્પ પર વાત કરવામાં આવશે. આ સંવાદ પૂર્વે 2 જાન્યુઆરીએ સંયુક્ત કિસાન મોરચા તેની વ્યૂહરચના અને વૈકલ્પિક પગલા અંગે મગજ મનાવશે. ત્યાં સુધીમાં કેટલાક મધ્યમ જમીન લેવાનું પણ સરકાર વિચારણા કરશે.

મધ્ય રસ્તો
બીજા રાઉન્ડની વાતચીતમાં, પટ્ટા અને શક્તિના મુદ્દાઓ પર ચર્ચા કરવામાં આવી હતી. સરકારે તરત જ વાસી કાયદો રદ કરવાની સંમતિ આપી. સિંચાઇ માટેની સબસિડી ચાલુ રાખવાની સત્તાને ખાતરી આપવામાં આવી હતી. ખાનગી કંપનીઓ સહિત વીજ ક્ષેત્રના અન્ય નિર્ણયો રાજ્ય સરકાર પર છોડી દીધા છે. આ ખાતરી પર ખેડૂતો સહમત થયા. હવે જાન્યુઆરીએ કૃષિ કાયદાને રદ કર્યા વિના લઘુતમ ટેકાના ભાવની કાનૂની અને લેખિત બાંયધરીના વિકલ્પ પર વાત કરવામાં આવશે. આ સંવાદ પૂર્વે 2 જાન્યુઆરીએ સંયુક્ત કિસાન મોરચા તેની વ્યૂહરચના અને વૈકલ્પિક પગલા અંગે મગજ મનાવશે. ત્યાં સુધીમાં કેટલાક મધ્યમ જમીન લેવાનું પણ સરકાર વિચારણા કરશે.

વાતાવરણમાં ચર્ચા ચાથી એન્કર થઈ ગઈ
આ વખતે ડેડલોક અને સંવાદ વચ્ચે ઘણો બદલો આવ્યો હતો. સત્ શ્રી દુષ્કાળથી પ્રારંભ થયો. ખેડુતોએ સરકારની ચા પીધી. ચાની ચર્ચા થઈ. ત્યારબાદ ત્રણેય મંત્રી નરેન્દ્ર તોમર, પિયુષ ગોયલ, સોમપ્રકાશ ખેડૂતોના લંગરે પહોંચ્યા હતા. સાથે એન્કર એન્કર પછી ચર્ચા ચાલુ રહી. આ વખતે હા-ના બદલે દો કદ આપ, દો કદમ હમ જેવા વાતાવરણ હતું. સરકાર ફરી વળગી. ખેડૂત સંગઠનોએ પણ આગામી 4 મી જાન્યુઆરીએ દરખાસ્ત કરેલી આગામી વાટાઘાટો સુધી આંદોલનને નરમ કરીને ઠરાવ કર્યો હતો.