Chaye Wala News

Fastest short news update

નેપાળના પીએમ કેપી શર્મા ઓલી ને કહ્યું કે તે વિરોધ પક્ષ ના નેતા સાથે સમાધાન કરીને કંટાળી ગયા છું

નેપાળના વડા પ્રધાન કેપી શર્મા ઓલીએ બુધવારે કહ્યું કે તેઓ વિપક્ષી જૂથના નેતા પુષ્પ કમલ દહલ ‘પ્રચંડ’ સાથે ‘સમાધાન કરીને કંટાળી ગયા’ છે. કાઠમંડુ: નેપાળના વડા પ્રધાન કેપી શર્મા ઓલીએ બુધવારે કહ્યું હતું કે તેઓ વિપક્ષી જૂથના નેતા પુષ્પ કમલ દહલ ‘પ્રચંડ’ સાથે ‘સમાધાન કરીને કંટાળી ગયા હતા’. ઓલીએ તેમના પર ચુકાદાથી નેપાળ સામ્યવાદી પાર્ટીને એક રાખવા માટે અગાઉ કરાયેલા અનેક કરારોનું ઉલ્લંઘન કરવાનો પણ આરોપ મૂક્યો હતો.અલી ની આ ટિપ્પણી ચીની કમ્યુનિસ્ટ પાર્ટી (સીપીસી) ના આંતરરાષ્ટ્રીય વિભાગના નાયબ પ્રધાન ગુઓ યેઝાઓની આગેવાની હેઠળના 4-સભ્યોના પ્રતિનિધિ મંડળના પરત આવ્યાના કલાકો પછી આવી છે. આ ચીની પ્રતિનિધિમંડળ બંને નેતાઓ વચ્ચે સમાધાનનો અંત આવ્યો.

નેપાળમાં કટોકટી વધારે તીવ્ર બની હતી જ્યારે ઓઇલી, બેઇજિંગ તરફના તેમના ઝુકાવ માટે જાણીતી હતી, ત્યારે તેણે અચાનક 20 ડિસેમ્બરના રોજ 275 સભ્યોના ગૃહને વિસર્જન કરવાની ભલામણ કરી. પ્રચંડ સાથે ચાલી રહેલી ઝગડો વચ્ચે તેણે આ અણધાર્યું પગલું ભર્યું. વડા પ્રધાનની ભલામણને પગલે રાષ્ટ્રપતિ વિદ્યા દેવી ભંડારીએ તે જ દિવસે ગૃહનું વિસર્જન કર્યું હતું અને 30 એપ્રિલ અને 10 મેના રોજ નવી ચૂંટણીઓની જાહેરાત કરી હતી. તેના વિરોધમાં નેપાળમાં એનસીપીના મજબૂત જૂથના સમર્થકોએ એક વિશાળ પ્રદર્શનનું આયોજન કર્યું હતું. પ્રચંડ શાસક એનસીપીમાં સહ અધ્યક્ષ પણ છે.

ઓલીએ પ્રચંડ સામે ગંભીર આક્ષેપો કર્યા.કાઠમંડુમાં પક્ષના નેતાઓ અને તેમના જૂથના કાર્યકરોને સંબોધિત કરતી વખતે, ઓલીએ વિરોધ પક્ષના નેતાઓ પર સત્તા પર આવ્યા પછી છેલ્લા બે વર્ષથી પાર્ટી અને સરકાર ચલાવવામાં અસહકાર હોવાનો આરોપ લગાવ્યો હતો, એમ અખબાર માય રિપબ્લિકા અનુસાર. તેમાં ઉમેર્યું હતું કે એનસીપીના જૂથના પ્રમુખ ઓલીએ પ્રચંડ પર પક્ષને એકતા રાખવા માટે અગાઉ કરાયેલા અનેક કરારોનો ભંગ કરવાનો આરોપ લગાવ્યો હતો. ઓલીએ કહ્યું, “ખરેખર, નેપાળી પ્રચંડજીની સરકાર બનાવવા માટે કોંગ્રેસ સાથે વાત કરી રહ્યા છે અને ચૂંટણી જોડાણ બનાવ્યા પછી અમે (બે સામ્યવાદી પક્ષો) ચૂંટણી જીત્યા છતાં પણ મારી સાથે વાટાઘાટો કરી રહ્યા છે.’પ્રચંડ સાથે મેં ઘણા કરાર કર્યા’ આ પછી, પીએમ ઓલીએ કહ્યું, “હું દહલ (પ્રચંડ) સાથે કરાર કરવાથી કંટાળી ગયો છું.” તેમણે કહ્યું કે તેમણે પાર્ટીને એકતા રાખવા માટે પૂર્વ વડા પ્રધાન સાથે અનેક કરાર કર્યા છે.અલી ની આગેવાની હેઠળની સીપીએન-યુએમએલ અને પ્રચંડની આગેવાનીવાળી એનસીપી (માઓવાદી કેન્દ્ર) મે, 2018 માં મર્જ થઈને 2017 ની ચૂંટણીઓમાં તેમના જોડાણની જીત બાદ એકીકૃત નેપાળ સામ્યવાદી પાર્ટીની રચના કરી. સમાચારમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે ઓલીએ પ્રચંડને વિશ્વાસઘાતનું રાજકારણ છોડવાની વિનંતી કરી.

એનસીપી વિરોધી જૂથે મોટી રેલી યોજી છે સંસદને ફરીથી સ્થાપિત કરવાની કોઈ જોગવાઈ નથી તેવા સંદર્ભમાં ઓલીએ કહ્યું હતું કે પ્રચંડની આગેવાની હેઠળના જૂથે તેમની અને રાષ્ટ્રપતિ વિદ્યા દેવી ભંડારી વિરુદ્ધ અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ લાવ્યો તે જાણ્યા બાદ તેમને ગૃહ વિસર્જન કરવાની ફરજ પડી હતી. સામે સંસદમાં મહાભિયોગ પ્રસ્તાવની તૈયારી. સંસદ વિસર્જનની નિંદા કરતા એનસીપી વિરોધી જૂથે મંગળવારે એક વિશાળ રેલીનું આયોજન કર્યું હતું. રેલીને સંબોધન કરતાં પ્રચંદાએ કહ્યું હતું કે ઓલીના પ્રતિનિધિ ગૃહને વિખેરવાના પગલાનો હેતુ દાયકાઓના સંઘર્ષ બાદ પ્રાપ્ત સંઘીયતા અને લોકશાહીવાદની હત્યા કરવાનો હતો.