Chaye Wala News

Fastest short news update

કૃષિ કાયદા લાગુ કરવા પહેલાં ખેડુતોની સલાહ લેવામાં આવી ન હતી, તે આરટીઆઈમાં બહાર આવ્યું છે

વિપક્ષો અને ખેડૂત સંગઠનો નરેન્દ્ર મોદી સરકારની સતત ટીકા કરી રહ્યા છે અને કૃષિ કાયદા પસાર થાય તે પહેલાં તેમની સલાહ-સલાહ ન લેવાનો આક્ષેપ કરે છે.

નવી દિલ્હી: એક તરફ કેન્દ્ર સરકાર સતત દાવો કરે છે કે ત્રણ વિવાદાસ્પદ કૃષિ કાયદા પસાર કરતાં પહેલાં તેણે ‘હોદ્દેદારો’ સાથે અનેક સલાહ-મસલત કરી હતી, પરંતુ એનડીટીવી દ્વારા દાખલ કરવામાં આવેલી આરટીઆઈના જવાબમાં સરકાર એવું કહેવામાં આવે છે કે “આ મામલે કોઈ રેકોર્ડ નથી”. તે કહેવાનું ચાલુ રાખે છે કે વિપક્ષો અને ખેડૂત સંગઠનો નરેન્દ્ર મોદી સરકારની સતત ટીકા કરી રહ્યા છે, કૃષિ કાયદા પસાર થાય તે પહેલાં સલાહ ન મળતા હોવાનો આક્ષેપ કરે છે.

સોમવારે, કૃષિ પ્રધાન નરેન્દ્રસિંહ તોમારે ફેસબુક લાઇવ કાર્યક્રમમાં જણાવ્યું હતું કે આ કાયદાની ચર્ચા દેશમાં ઘણા લાંબા સમયથી ચાલી રહી છે … ઘણી સમિતિઓની રચના કરવામાં આવી હતી, જેના પછી દેશભરમાં અનેક સલાહ-મંત્રણા યોજવામાં આવી હતી. આ મહિનાની શરૂઆતમાં, કાયદા પ્રધાન રવિશંકર પ્રસાદે કહ્યું હતું કે કૃષિ કાયદાના હિસ્સેદારો સાથે વિસ્તૃત પરામર્શ, તાલીમ અને આઉટરીચ કાર્યક્રમો યોજવામાં આવ્યા છે. તેમણે કહ્યું કે જૂન મહિનામાં 1.37 લાખ વેબિનાર્સ અને તાલીમ લેવામાં આવી હતી અને 92.42 લાખ ખેડૂતોએ ભાગ લીધો હતો.

એ જ રીતે સરકારી સ્ત્રોતોની નોંધ મુજબ કેન્દ્ર સરકારે ખેડુતો અને તેમના પ્રતિનિધિઓ સાથે વિસ્તૃત સંપર્ક અને પરામર્શ નથી કર્યો તે માન્યતાને દૂર કરવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો હતો.તે નોંધ દ્વારા કેટલાક પ્રગતિશીલ ખેડૂતો અને જાણકાર બજારના અધિકારીઓ પાસેથી પણ પ્રતિસાદ લેવામાં આવ્યો હતો. વીડિયો કોન્ફરન્સ દ્વારા એફપીઓના ખેડૂત ઉત્પાદક સંગઠનો સાથે ઘણી બેઠકો થઈ હતી.મંત્રાલયે અગ્રણી ખેડૂત સંગઠનની સલાહ પણ લીધી હતી અને તેમના પ્રતિસાદ પછી વટહુકમ પણ બદલી નાંખ્યો હતો.વીરીઝ એનડીટીવીની આર.ટી.આઈ. જવાબ, જો કે, આ દાવાઓની સચોટતા પર ગંભીર શંકા .ભી કરે છે.

એનડીટીવીએ 15 ડિસેમ્બરના રોજ કૃષિ, સહકાર અને ખેડૂત કલ્યાણ વિભાગમાં આરટીઆઈ નોંધાવી હતી અને ત્રણેય કાયદા અંગે ખેડૂત જૂથો સાથે સરકાર દ્વારા કરવામાં આવેલી પરામર્શની વિગતો માંગવામાં આવી હતી. કાયદો લાગુ કરતાં પહેલાં તમે ખેડૂત જૂથો સાથે સલાહ લીધી હતી? એનડીટીવીએ આ બેઠકોની વિગતો, જેમાં તારીખો, તેમાં શામેલ ખેડૂત પ્રતિનિધિઓના નામ, જૂથો કે જેમાં તેઓ હતા, અને અન્ય ઉપસ્થિત લોકોની વિગતો પણ માંગી હતી. એનડીટીવીએ આ બેઠકોની મિનિટોની નકલની વિનંતી પણ કરી હતી.

22 ડિસેમ્બરના રોજ, અમને મુખ્ય જાહેર માહિતી અધિકારીનો જવાબ મળ્યો, સરકારે કહ્યું કે “આ મામલે કોઈ રેકોર્ડ નથી” અને વિનંતી નામંજૂર કરવામાં આવી હતી. ત્યારબાદ એનડીટીવી વતી એક અપીલ કરવામાં આવી હતી, જેમાં કેન્દ્રીય મંત્રીઓ ઘણા ઉદાહરણો ટાંકવામાં આવ્યા છે, કાઉન્સેલિંગનો દાવો કરનારાઓ પર માહિતી માંગવામાં આવી છે.

છેલ્લા પાંચ અઠવાડિયાથી દિલ્હીની સરહદો પર ખેડૂતોનું પ્રદર્શન ચાલી રહ્યું છે અને આ દરમિયાન સરકાર અને ખેડૂત સંગઠનો વચ્ચે સીધી વાટાઘાટોના ઓછામાં ઓછા 6 રાઉન્ડ યોજાયા છે. પરંતુ સમસ્યા એ છે કે બંને પક્ષોએ પોતાનું વલણ કડક બનાવ્યું છે – જ્યાં સુધી એક બાજુ વધારાની ઉદારતા ન બતાવે ત્યાં સુધી મધ્યમ માર્ગ બહાર આવી શકશે નહીં.