Chaye Wala News

Fastest short news update

પાકિસ્તાનમાં કૃષ્ણ મંદિર બનાવવામાં આવશે, સરકારે મંજૂરી આપી

પાકિસ્તાનની રાજધાની ઈસ્લામાબાદમાં હિન્દુ મંદિરના નિર્માણનો માર્ગ સાફ થઈ ગયો છે. કેપિટલ ડેવલપમેન્ટ ઓથોરિટી (સીડીએ) એ હિન્દુ સમુદાયને શહેરમાં સૂચિત કૃષ્ણ મંદિરની બાઉન્ડ્રી દીવાલ અને સ્મશાન બાંધવાની મંજૂરી આપી છેશાસક પાકિસ્તાન તેહરીક-એ-ઇન્સાફ (પીટીઆઈ) પાર્ટીના લઘુમતી સમુદાયના સભ્યોએ તેને શહેરમાં પ્રથમ નવું હિન્દુ મંદિર બનાવવાની દિશામાં એક મહત્વપૂર્ણ પગલું ગણાવ્યું છે અને તેનું સ્વાગત કર્યું છે.સીડીએએ ઇસ્લામાબાદમાં હિન્દુ પંચાયતના પ્રમુખને પત્ર લખીને જણાવ્યું છે કે મંદિર, સમુદાય હોલ અને સ્મશાનગૃહ બનાવવા માટે શરતી મંજૂરી આપવામાં આવી છે. આ મંદિર ઇસ્લામાબાદના સેક્ટર એચ -9-2 માં બનાવવામાં આવશે.પત્ર અનુસાર સીમાની દિવાલ માટે બનાવેલ દિવાલો સાત ફુટથી વધુ ન હોવી જોઈએ. આ દિવાલ એક ફીટ સુધીની કોંક્રિટની દિવાલ અથવા કોંક્રિટની ચણતરની વાડ હોઈ શકે છે.

જ્યારે કૃષ્ણ મંદિર પર પ્રતિબંધ હતો
2017 માં, પાકિસ્તાનના પૂર્વ વડા પ્રધાન નવાઝ શરીફની સરકારે મંદિરના નિર્માણ માટે ઇસ્લામાબાદના ચાર માર્લામાં જમીન આપી હતી. આ ભૂમિ પર, હિન્દુ સમુદાયના લોકો કૃષ્ણ મંદિર બનાવવા માંગતા હતા.

મંદિરના નિર્માણની શરૂઆતથી જ કેટલીક ધાર્મિક સંસ્થાઓએ તેનો સખત વિરોધ ઉઠાવવાનું શરૂ કર્યું.લાહોરના જામિયા અશરફિયા મદ્રેસાના મુફ્તી મહંમદ ઝકરીયાએ આ મંદિર સામે ફતવો જારી કર્યો હતો.ફતવાએ જણાવ્યું હતું કે ઇસ્લામ મુજબ લઘુમતીઓના પૂજા સ્થળોની મરામત અને જાળવણી કરી શકાય છે પરંતુ તેમને નવા પૂજા સ્થળો બનાવવાની મંજૂરી આપી શકાતી નથી.ઇસ્લામાબાદ હાઈકોર્ટમાં મંદિરના નિર્માણને રોકવા માટે ત્રણ અરજીઓ દાખલ કરવામાં આવી હતી. બાંધકામના કામને રોકવાના આધારે જણાવવામાં આવ્યું હતું કે મંદિર નિર્માણ ઇસ્લામાબાદની માસ્ટર પ્લાનનો ભાગ નથી.જોકે, ઇસ્લામાબાદ હાઈકોર્ટે આ અરજીઓને બિનઅસરકારક ગણાવી હતી.

ઇસ્લામિક વિચારધારા સમિતિ તરફથી સૂચનો
સરકારે આ સંદર્ભે ઇસ્લામિક વિચારધારા સમિતિના સૂચન પણ લીધા છે. પરિષદે મંદિરના નિર્માણની તરફેણમાં નિર્ણય લીધો અને તેના લેખિત નિર્ણયમાં કહ્યું કે હિન્દુ સમુદાયને તેના રિવાજો ઉજવવાનો બંધારણીય અધિકાર છે.કાઉન્સિલે એમ પણ કહ્યું હતું કે આ બંધારણીય અધિકારો હિન્દુ સમુદાય માટે આવા યોગ્ય સ્થાનની જોગવાઈને મંજૂરી આપે છે જ્યાં તેઓ ફક્ત લગ્નો જ નહીં કરી શકે પરંતુ અંતિમ સંસ્કાર અને અન્ય ધાર્મિક કાર્યો પણ કરી શકે.પીટીઆઈના સભ્ય લાલચંદ માળીએ જણાવ્યું હતું કે ઇસ્લામિક આદર્શ કાઉન્સિલ દ્વારા પણ સ્પષ્ટ કરવામાં આવ્યું છે કે લઘુમતીઓ માટે ફાળવવામાં આવેલા ભંડોળનો ઉપયોગ મંદિરના નિર્માણમાં થઈ શકે છે અને વિસ્થાપિતોની સંપત્તિથી મળેલી આવકમાંથી પણ સહાય લઈ શકાય છે.લાલચંદ માળીને મંદિર નિર્માણના એતિહાસિક કાર્યની દેખરેખ માટે નિમવામાં આવ્યા હતા.

નજીકમાં જૂના મંદિરો
પાકિસ્તાનના ઇસ્લામાબાદ નજીક રાવલપિંડી શહેરમાં હિન્દુ સમુદાયના મંદિરો ઉપરાંત કટાસ રાજ અને તકક્ષશિલા ના પુરાતત્ત્વીય સ્થળોએ મંદિરો છે.પાકિસ્તાનમાં લગભગ 80 લાખ હિન્દુઓ રહે છે. દક્ષિણ સિંધ પ્રાંતના ઉમરકોટ, મીરપુર ખાસ અને થરપારકરમાં મોટી સંખ્યામાં હિન્દુઓ રહે છે. તે જ સમયે, ઇસ્લામાબાદમાં લગભગ 3,000 હિન્દુઓ રહે છે.ઇસ્લામાબાદ હિન્દુ પંચાયતના ભૂતપૂર્વ અધ્યક્ષ, પ્રીતમ દાસ એ થોડા લોકોમાંનો એક છે જે 1973 માં થારપારકરથી ઈસ્લામાબાદ આવ્યા હતા.

પ્રીતમ દાસ કહે છે કે ઇસ્લામાબાદના સૈદપુર ગામમાં એક નાનકડી મૂર્તિ હતી જે ગામને રાષ્ટ્રીય ધરોહર જાહેર કરવામાં આવી ત્યારે સચવાયેલી હતી. પરંતુ પ્રિતમ દાસના મતે, આ માત્ર એક પ્રતીકાત્મક મૂર્તિ છે જે ઇસ્લામાબાદની હિન્દુ વસ્તીની પૂજાની જરૂરિયાતો માટે અપૂરતી છે.

તેમણે કહ્યું, “ઇસ્લામાબાદમાં હિન્દુઓ માટે પૂજા અને ધાર્મિક વિધિ કરવી ખૂબ જ મુશ્કેલ છે. અમારી પાસે અંતિમ સંસ્કાર માટે પણ કોઈ સ્થાન નહોતું. એવું કોઈ સમુદાય કેન્દ્ર નહોતું કે જ્યાં કોઈ દિવાળી અથવા હોળી જેવા તહેવારો ઉજવી શકે.” મને આનંદ છે કે આખરે સરકારે અમારો અવાજ સાંભળ્યો છે. “તે જ સમયે, લાલચંદ માળીએ કહ્યું કે ઇસ્લામાબાદમાં અંતિમ સંસ્કારની શરૂઆત થઈ છે. તાજેતરના મહિનાઓમાં, એક વેપારીના પિતાના મૃત્યુ પછી અહીં અંતિમ સંસ્કાર કરવામાં આવ્યા હતા.