Chaye Wala News

Fastest short news update

કિસાન આંદોલન: ખેડુતો માટે રાહુલ ગાંધી આજે રસ્તા ઉપર ટકરાશે, કોંગ્રેસના નેતાઓ રાષ્ટ્રપતિ ભવન તરફ કૂચ કરશે

નવી દિલ્હી. નવા કૃષિ કાયદાની વિરુદ્ધ દિલ્હીમાં ખેડુતોનું આંદોલન ચાલુ છે. દરમિયાન આજે કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ રાહુલ ગાંધી સવારે 10.45 વાગ્યે વિજય ચોકથી રાષ્ટ્રપતિ ભવન સુધી ખેડૂતોની તરફેણમાં કૂચ કરશે. કોંગ્રેસના અન્ય સાંસદો પણ રાહુલ ગાંધીના નેતૃત્વમાં ભાગ લેશે. પદયાત્રા બાદ રાહુલ અને કોંગ્રેસના અન્ય વરિષ્ઠ નેતાઓ રાષ્ટ્રપતિ રામનાથ કોવિંદને મળશે અને તેમને 2 કરોડના હસ્તાક્ષર સાથે એક મેમોરેન્ડમ રજૂ કરશે. આમાં કેન્દ્રીય કૃષિ કાયદાને રદ કરવાની વિનંતી કરવામાં આવશે.

પાર્ટીના મહાસચિવ કેસી વેણુગોપાલે એક નિવેદનમાં આક્ષેપ કર્યો છે કે કેન્દ્ર સરકારે અગાઉ ‘કૃષિ વિરોધી કાયદો’ લગાવીને ખેડૂતોને નુકસાન પહોંચાડ્યું હતું અને હવે તેના પ્રધાનો ખેડૂતોનું અપમાન કરી રહ્યા છે. તેમણે કહ્યું, ‘કોંગ્રેસે કૃષિ વિરોધી કાયદાઓ (કિસાન આંદોલન) ના ચાલુ વિરોધને વધુ મજબૂત અને મજબૂત કરવા કાયદાઓ વિરુદ્ધ રાષ્ટ્રવ્યાપી હસ્તાક્ષર અભિયાન શરૂ કર્યું હતું. આ કાયદાઓને પાછો ખેંચવાની માંગની તરફેણમાં લગભગ બે કરોડ લોકોની સહીઓ એકત્રિત કરવામાં આવી છે.

કોંગ્રેસ દ્વારા હવે સુધીમાં 44 ખેડૂતોએ પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો છે
કોંગ્રેસ નેતાએ દાવો કર્યો હતો કે, “તીવ્ર શિયાળાની વચ્ચે ખેડુતો 27 દિવસથી દેખાવો કરી રહ્યા છે. અત્યાર સુધીમાં 44 ખેડૂતોએ જીવ ગુમાવ્યો છે. અહંકારી મોદી સરકારે પહેલા ખેડુતોને વેદના આપી હતી અને હવે તેના મંત્રીઓ પણ ખેડૂતોનું અપમાન કરી રહ્યા છે.ખેડૂત સંઘોએ ખુલ્લા દિલથી સરકારને આગળ આવવા જણાવ્યું હતું

વિરોધ પ્રદર્શન કરતા ખેડુતોના સંગઠનોએ, બદલ ની સરકાર કોર્ટમાં હોવાનો ઉલ્લેખ કરતા, બુધવારે તેમને કહ્યું હતું કે, સંવાદને ફરીથી શરૂ કરવાની નવી નક્કર દરખાસ્ત સાથે આવવું જોઈએ, જ્યારે કૃષિ મંત્રીએ કહ્યું કે સંવાદ એ સમાધાન સુધી પહોંચવાનો એકમાત્ર રસ્તો છે અને સરકાર કૃષિ સુધારણા માટે કટિબદ્ધ છે.

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી શુક્રવારે છ નવા રાજ્યોના ખેડુતો સાથે વાત કરશે, જેમાં ત્રણ નવા કૃષિ કાયદાને રદ કરવાની માંગને લઈને સરકાર અને વિરોધકારો વચ્ચેનો ડેડલોક સમાપ્ત થવાની સંભાવના વચ્ચે છે, અને આ દરમિયાન કેન્દ્ર દ્વારા ખેડૂતોએ વિવિધ વ્યવસ્થા કરી હતી પહેલ પર અમારા અનુભવો શેર કરશે.

કૃષિ કાયદામાં સુધારો કરવાની દરખાસ્તને નકારી કા ફરનારા ખેડૂત નેતાઓએ જણાવ્યું હતું કે તેઓ કેન્દ્રની વાટાઘાટો માટે ‘ખુલ્લા હૃદય’ સાથે આગળ આવવાની રાહ જોઇ રહ્યા છે અને ‘જો સરકાર એક પગલું આગળ વધે તો ખેડુતો બે પગલા આગળ વધશે’.

બુધવારે પૂર્વ વડા પ્રધાન ચૌધરી ચરણ સિંહ અને ‘કિસાન દિવાસ’ ની જન્મજયંતિ હતી અને કોંગ્રેસ, તૃણમૂલ કોંગ્રેસ, શિવસેના અને ડાબેરી પક્ષો જેવા વિરોધી પક્ષોએ સરકાર પર નિશાન સાધતા આક્ષેપ કર્યો હતો કે સરકારનો હિત માત્ર કોર્પોરેટને ફાયદો કરવામાં જ છે. જ્યારે ખેડૂતોને રસ્તાઓ પર વિરોધ કરવાની ફરજ પડી છે.
બદલો લેતાં ભાજપે આરોપ લગાવ્યો હતો કે વિરોધી પક્ષો દ્વારા ખેડૂતોને ગેરમાર્ગે દોરવામાં આવી રહ્યા હતા, જ્યારે સત્તામાં રહેલા લોકોએ તેમનું શોષણ કર્યું હતું. સરકારે ખેડુતોના કલ્યાણ પ્રત્યેની પ્રતિબદ્ધતાને પુનરાવર્તિત કરી અને આશા વ્યક્ત કરી કે ખેડૂત સંઘ તેનું પ્રદર્શન પાછું ખેંચી લેશે.