Chaye Wala News

Fastest short news update

ચીનના નિર્દય ચહેરો: 6 મહિનાથી ફસાયેલા ભારતીય શિપ સભ્યોને બદલવાની ના પાડી

ચીનના વિદેશ મંત્રાલયના પ્રવક્તા ઝાઓ લિજિયનને જ્યારે આ વિશે પૂછવામાં આવ્યું ત્યારે તેણે કોરોનાને બહાનું તરીકે કહ્યું કે હાલમાં તે કોવિડ રોગચાળાના પગલા હેઠળ શક્ય નથી, પરંતુ સ્થાનિક વહીવટી અધિકારીઓ ભારતીય દૂતાવાસના અધિકારીઓ સાથે સંપર્કમાં છે.

બેઇજિંગ: ચીનનો અમાનવીય અને ક્રૂર ચહેરો ફરી એકવાર સામે આવ્યો છે. તેમણે છેલ્લા છ મહિનાથી તેમના બંદરની બહાર ફસાયેલા ભારતીય શિપના મુશ્કેલીમાં મુકાયેલા કર્મચારીઓને રાહત આપવાનો સ્પષ્ટ ઇનકાર કર્યો છે. ડ્રેગનએ કોરોનાવાયરસ રોગચાળા માટે બહાનું બનાવીને કહ્યું છે કે તેઓ ક્રૂ સભ્યોમાં ફેરફારની મંજૂરી આપી શકતા નથી. સમજાવો કે ભારતીય જહાજ ‘જગ આનંદ’ ઓસ્ટ્રેલિયન કોલસાની મોટી માત્રામાં ચીન આવી રહ્યું હતું, જૂનમાં તે જીંગતાંગ બંદર નજીક અટવાઈ ગયું હતું. વહાણ પર કુલ 23 ભારતીય ક્રૂ સભ્યો હાજર છે.

પરવાનગીની રાહ જોવી
ક્રૂ મેમ્બર્સ જૂનથી રાહતની રાહ જોઈ રહ્યા છે. જ્યારે વહાણના ફસાયેલા હોવાના અહેવાલ મળ્યા હતા ત્યારે રાષ્ટ્રીય યુનિયન ઓફ સીફર્સર્સ ઓફ ઇન્ડિયા, ઇન્ટરનેશનલ મેરીટાઇમ ઓર્ગેનાઇઝેશન અને આંતરરાષ્ટ્રીય પરિવહન વર્કર્સ ફેડરેશન (આઇટીએફ) એ વહાણના કર્મચારીઓને બદલવા માટે ચીન (ચાઇના) ની મંજૂરી માંગી હતી. બેઇજિંગમાં ભારતીય દૂતાવાસના અધિકારીઓએ પણ આ મુદ્દે ચીનનો સંપર્ક કર્યો હતો. બેઇજિંગને નિયમો મુજબ ફસાયેલા કર્મચારીઓને બદલવાની મંજૂરી આપવા કહેવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ મહિનાઓ વીતી ગયા હોવા છતાં પણ ચીનની સરકારે મંજૂરી આપી નથી.

પરિસ્થિતિ વધુ વણસી રહી છે
આ સંદર્ભમાં, જ્યારે ચીનના વિદેશ મંત્રાલયના પ્રવક્તા ઝાઓ લિજિયન દ્વારા પૂછવામાં આવ્યું ત્યારે તેમણે કોરોના માટે બહાનું બતાવતાં કહ્યું કે, સીઓવીડ રોગચાળાના ભાગ રૂપે હાલમાં કર્મચારીઓને બદલી શકાય નહીં. તેમણે વધુમાં કહ્યું કે સ્થાનિક વહીવટી અધિકારીઓ ભારતીય દૂતાવાસના અધિકારીઓ સાથે સંપર્કમાં છે. આ ચીનનું વલણ છે જ્યારે આઇટીએફના ક્રૂ મેમ્બરોએ પણ કથળતી હાલત નોંધાવી છે. છેલ્લા છ મહિનાથી ફસાયેલા શિપ માલિકો પણ માનસિક તૂટેલા છે.

પનામાનું વહાણ પણ ફસાઈ ગયું
એક પનામા શિપ પણ ચીનમાં ફસાયું છે, આ વહાણમાં 16 ભારતીય છે. ભારતીય દૂતાવાસે પણ આ મુદ્દો ચીની સત્તાવાળાઓ સમક્ષ ઉઠાવ્યો છે, પરંતુ તે તરફ કોઈ ધ્યાન આપવામાં આવી રહ્યું નથી. આ જહાજ કાઓફડિયન બંદર નજીક ફસાયેલું છે. નોંધપાત્ર વાત એ છે કે સરહદ વિવાદને લઈને ભારત અને ચીન વચ્ચે લાંબા સમયથી મડાગાંઠ ચાલી રહી છે. બંને પક્ષે અનેક તબક્કાની વાટાઘાટો થઈ છે, પરંતુ હજી સુધી કોઈ સાર્થક સમાધાન મળી શક્યું નથી.