Chaye Wala News

Fastest short news update

ખેડુતોએ એક મહિનાનું આંદોલન આપ્યું, ખેડુતોએ આજે ​​ડેડલોક, મહત્વની બેઠક વચ્ચે સંવાદના સંકેત આપ્યા

આ કૃષિ કાયદાને રદ કરવાની માંગ સાથે ધરણા પર બેઠેલા ખેડુતોના આંદોલનનો એક મહિનો પૂર્ણ થઈ ગયો છે. 26 મી નવેમ્બરના રોજ બરાબર એક મહિના પહેલા ખેડુતો સિંઘુ બોર્ડર પર ભેગા થયા હતા. તે સમયે, નવેમ્બરનો શિયાળો આજે 26 ડિસેમ્બરના ઠંડા પવન જેટલો ચડ્યો ન હતો. છેલ્લા એક મહિનામાં, સિંઘુ બોર્ડર, ટીકરી બોર્ડર, ગાઝીપુર સરહદમાં ખેડુતોનું આખું ઘર તંબુ અને ટ્રેક્ટરમાં સ્થાયી થયેલ છે. રસ્તા પર રાત વિતાવતા ખેડુતો ઠંડા પવનોની ઝપેટમાં કંપતા હોય છે, ભલે તે એક ક્ષણ માટે પણ કંપવા લાગે, પરંતુ તેમના હેતુઓ હજી ત્યાં નથી.

ખેડુતો આ ત્રણેય કાયદાને રદ કરવાની તેમની માંગમાં અડગ છે. દરમિયાન, ખેડુતો અને સરકાર વચ્ચે પાંચથી છ રાઉન્ડની વાટાઘાટો થઈ હતી, પરંતુ મડાગાંઠનો અંત આવ્યો નથી.

નવા વર્ષથી અપેક્ષાઓ

વર્ષ 2020 હવે થોડા દિવસોનો મહેમાન છે. નવા વર્ષમાં, સરકારથી લઈને ખેડૂતો સુધીના દરેકને આશા છે કે ખેડૂતોની આ માંગણીઓ માટે એક સામાન્ય સમાધાન મળી રહે. આ સંદર્ભે શનિવારે ખેડૂત સંગઠનોની મહત્વની બેઠક યોજાનાર છે. આ બેઠકમાં ખેડૂત સંગઠનો વાટાઘાટ માટે વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ આપેલી નવી ડિસ્ક્સસ અંગે ચર્ચા કરશે અને આગળની રણનીતિ અંગે ચર્ચા કરશે.

સમાચાર એજન્સી પી.ટી.આઈ. અનુસાર, કેટલાક ખેડૂત સંગઠનોએ સંકેત આપ્યો છે કે તેઓ ફરી એક વખત સરકાર સાથે વાતચીત શરૂ કરી શકે છે, જેથી આ અંતરાયનો કોઈ સમાધાન મળી શકે.

ખેડૂત સંગઠનોએ જણાવ્યું છે કે તેઓ શનિવારે એક બેઠક કરશે. આ બેઠકમાં મંત્રણાની ઑફર અંગે કેન્દ્રએ શું પ્રતિક્રિયા આપી હતી તેના પર પચારિક નિર્ણય લઈ શકાય છે.

ખેડુતો બે-ત્રણ દિવસમાં વાટાઘાટોના ટેબલ પર રહેશે

અહીં, કૃષિ મંત્રાલયના એક અધિકારીએ કહ્યું છે કે, સરકાર આગામી બે-ત્રણ દિવસમાં ખેડૂત સંગઠનો સાથે વાતચીતના ટેબલ પર બેસી શકે છે. વિરોધ કરી રહેલા એક ખેડૂત નેતાએ પોતાનું નામ ગુપ્ત રાખવાની શરતે કહ્યું હતું કે એમએસપીને કાયદેસર ગેરંટી આપવાની તેમની માગણી ચાલુ રહેશે. આ નેતાએ કહ્યું, “શનિવારે અમે કેન્દ્રના પત્ર અંગે નિર્ણય લેવા માટે બીજી બેઠક યોજીશું. આ બેઠકમાં આપણે સરકાર સાથે વાતચીત ફરી શરૂ કરવાનો નિર્ણય લઈ શકીશું કારણ કે તેના અગાઉના પત્રો બતાવે છે કે તે હજી છે અમારા મુદ્દાઓ સમજ્યા નથી. ”

અન્ય ખેડૂત નેતાએ કહ્યું કે એમએસપીને આ ત્રણેય કાયદાને રદ કરવાની અમારી માંગથી અલગ કરી શકાશે નહીં. આ નેતાએ કહ્યું કે નવા ખેતીવાડી કાયદામાં ખાનગી મંડીઓનો ઉલ્લેખ છે. અહીં સુનિશ્ચિત થયેલ એમએસપી પર અમારું પાક વેચાય છે તેની ખાતરી કોણ કરશે?

અમને જણાવી દઈએ કે શુક્રવારે અનેક ખેડૂત સંગઠનોની બેઠક મળી હતી, પરંતુ કેન્દ્ર સરકાર તરફથી વાટાઘાટ માટે મળેલા નવા આમંત્રણ અંગે કોઈ નિર્ણય લઈ શકાયો નથી.

કાયદા અંગે સરકાર અને ખેડુતોનો જુદો દાવો છે

કેન્દ્ર સરકાર સપ્ટેમ્બર 2020 માં પસાર થયેલા આ ત્રણ નવા કૃષિ કાયદાને કૃષિ સુધારણા તરફનું એક મોટું પગલું માને છે. સરકારનું માનવું છે કે આ કાયદાઓની અસરથી ખેડુતો વચેટિયાઓની પકડમાંથી મુક્ત થઈ શકશે અને તેમની પસંદગીના ભાવે અનાજ વેચી શકશે. પરંતુ ખેડુતો કહે છે કે નવા કાયદાથી તેઓ સરકાર પાસેથી જે એમએસપી મેળવી રહ્યા છે તેના સેફ્ટી વાલ્વનો અંત આવશે, થોડા દિવસોમાં મંડીઓ પણ પૂરી થઈ જશે અને તેઓ સખત મહેનત બાદ પોતાનું ઉત્પાદન મોટા કોર્પોરેટ ગૃહોને વેચી શકશે. પર આધારીત રહેશે