Chaye Wala News

Fastest short news update

ચીનને કારણે દક્ષિણ એશિયામાં સંઘર્ષ વધશે, ભારતને નિશાન બનાવવામાં પાકિસ્તાનની મદદ: અહેવાલ

દક્ષિણ એશિયામાં ચીનની વધતી ભૂમિકા પ્રાદેશિક રાજકારણ, અર્થતંત્ર અને સુરક્ષામાં નોંધપાત્ર અસર કરી શકે છે. એક અમેરિકન થિંકટેન્કના અહેવાલને આપતાં કહેવામાં આવ્યું છે કે આ ક્ષેત્રમાં ભારતને નિશાન બનાવવામાં ચીન પાકિસ્તાનને મદદ કરી રહ્યું છે. આવી સ્થિતિમાં હિમાલયથી હિંદ મહાસાગર સુધીના તનાવને કારણે દક્ષિણ એશિયામાં સંઘર્ષ આવતા દાયકાઓમાં ચીનને કારણે વધી શકે છે.

યુ.એસ. ઈન્સ્ટિટ્યૂટ ફોર પીસ નામના એક થિંકટેન્કે પોતાના અહેવાલમાં જણાવ્યું છે કે આ ક્ષેત્ર પર ચીનના પ્રભાવનો અભ્યાસ સફળ નીતિ બનાવવા અને યુ.એસ.ના હિતો અને મૂલ્યોને આગળ વધારવા માટે નિર્ણાયક રહેશે. આ અહેવાલ વરિષ્ઠ નિષ્ણાતો, ભૂતપૂર્વ નીતિ નિર્માતાઓ અને નિવૃત્ત રાજદ્વારીઓ વગેરેના બનેલા દ્વિપક્ષી જૂથે તૈયાર કર્યો છે.
દક્ષિણ એશિયાના રાજ્યોમાં સંઘર્ષ ગતિશીલતા પર ચીનના પ્રભાવ પરના અહેવાલમાં જણાવાયું છે કે આ ક્ષેત્રમાં ચીનની વધતી હાજરીને કારણે દક્ષિણ એશિયાની પરિસ્થિતિ પહેલાથી જ બદલાવાની શરૂઆત થઈ છે. થિંકટેન્કે કહ્યું હતું કે ભારત-પાક વિવાદમાં તટસ્થ વલણ અપાવવાને બદલે ચીને મોટે ભાગે પાકિસ્તાનને ટેકો આપ્યો છે, જેથી એશિયામાં ભારતની તાકાત ઓછી થઈ શકે. ગયા વર્ષે ચીને કાશ્મીરમાં પાકિસ્તાન માટે પોતાનું સમર્થન બમણું કર્યું છે.

ભારત-ચીનમાં સ્પર્ધા વધશે
રિપોર્ટ અનુસાર, ચીન-ભારત સરહદી વિસ્તારો આગળની ચર્ચાનો વિષય બનશે. ભારત-ચીન સંબંધો વધુ સ્પર્ધાત્મક બનશે અને એશિયાની બે સૌથી મોટી શક્તિઓ ભારત-પ્રશાંત ક્ષેત્રમાં સહકાર માટે સંઘર્ષ કરશે. એવું જાણવા મળ્યું હતું કે યુએસ અને ચીન બંને દક્ષિણ એશિયાને મહત્વપૂર્ણ માને છે, જો કે આ ક્ષેત્ર બંનેની ટોચની ભૂગોળ રાજકીય અગ્રતા નથી.

દસ લોકશાહી દેશોના જોડાણ માટેની યોજના
દક્ષિણ એશિયામાં ચીનની વિસ્તરણવાદી નીતિઓનો વિરોધ કરી રહેલા યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ અને બ્રિટન આગામી દિવસોમાં દસ મોટા લોકશાહી દેશો (ડી -10) નું જોડાણ બનાવવાની યોજના બનાવી રહ્યા છે. જી -7 માં આ દેશોએ ભારતને મહત્વ આપ્યા પછી, ડી -10 દ્વારા આ દેશોના પ્રયાસો ચીન સામે લોકશાહી દેશોને એક કરવાની તૈયારી છે કારણ કે ચીનમાં લોકશાહી નથી. અમને જણાવી દઈએ કે યુએસ-યુકે બંને દેશો તેમની વિદેશ નીતિમાં ભારતને સૌથી વધુ મહત્વ આપી રહ્યા છે.

અમેરિકા ચીનની સામે ભારતની સાથે ઉભું છે
ભારત-ચીન સરહદ સહિત હોંગકોંગ, તાઇવાન અને દક્ષિણ સમુદ્રમાં ચીનની વધતી આક્રમકતા અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરતાં વ્હાઇટ હાઉસે કહ્યું હતું કે ભારત ભારત સાથેની ચીની સૈન્ય સ્થિતિમાં યુ.એસ. નવી દિલ્હીની સાથે દરેક રીતે ઉભું છે. નામ ન આપવાની શરતે વ્હાઇટ હાઉસના એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પના કાર્યકાળ દરમિયાન અમેરિકાએ ભારતને મોટાભાગના હથિયારો પૂરા પાડતા દેશોમાં બીજા નંબર પર તેનું નામ નોંધાવ્યું છે. અધિકારીએ કહ્યું કે અમે ભારતની સાથે છીએ અને તંગ પરિસ્થિતિને સમાપ્ત કરવાના પ્રયત્નોમાં સમર્થન આપી રહ્યા છીએ.