Chaye Wala News

Fastest short news update

બ્રિટિશ વડા પ્રધાન બોરિસ જ્હોન્સનનો ભારતમાં અવવાનો અને જી 7 માં મોદીને બોલવાનો અર્થ

બ્રિટનના વડા પ્રધાન બોરિસ જ્હોનસન આવતા મહિને ભારત આવી રહ્યા છે. બ્રિટિશ વડા પ્રધાનની મુલાકાત જી 7 જૂથના વિસ્તરણ તરીકે જોવામાં આવી રહી છે.

જી 7 ટોચના સાત ઔદ્યોગિક દેશોનો જૂથ છે. બ્રિટનના વડા પ્રધાન બોરિસ જ્હોન્સને ભારત, ઓસ્ટ્રેલિયા અને દક્ષિણ કોરિયાને આગામી વસંત બ્રિટનમાં યોજાનારી જી 7 સભા માં ભાગ લેવા આમંત્રણ આપ્યું છે.

પ્રજાસત્તાક દિન પર જહોન્સન આવતા મહિને મુખ્ય મહેમાન બનશે. દર વર્ષે પ્રજાસત્તાક દિન નિમિત્તે, ભારત વડા પ્રધાનને તેના મુખ્ય અતિથિ તરીકે બોલાવે છે. બોરિસ જ્હોનસનની આ મુલાકાતને ભારત અને બ્રિટન વચ્ચેના સંબંધો તરીકે પણ જોવામાં આવે છે.

ગયા મહિનાના અંતમાં, કેનેડાના પૂર્વ વડા પ્રધાન સ્ટીફન હાર્પરની અધ્યક્ષતાવાળી એક થિંક ટેન્કે બ્રિટનને કહ્યું હતું કે, ભારત-પ્રશાંત ક્ષેત્રમાં ચીન સાથે સ્પર્ધા કરવા ભારતને સહયોગ આપવો જોઈએ. તેણે પોતાના અહેવાલમાં કહ્યું છે કે, “બ્રેક્ઝિટ પછી બ્રિટનને ભારત-પ્રશાંત ક્ષેત્રમાં મોટી ભૂમિકા નિભાવવી જોઈએ જેથી આ ક્ષેત્રમાં સ્થિરતા અને સંતુલન જાળવી શકાય”.

ભારત અને બ્રિટન એક બીજા માટે મહત્વપૂર્ણ છે
બોરીસ જ્હોનસનની ભારત મુલાકાત સંદર્ભે બ્રિટિશ વડા પ્રધાનની કચેરી તરફથી એક વિગતવાર નિવેદન બહાર પાડવામાં આવ્યું છે. આ નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે વડા પ્રધાન બન્યા બાદ બોરિસ જ્હોનસનની પહેલી ભારત મુલાકાત હતી અને બ્રિટને યુરોપિયન યુનિયન છોડ્યું હતું. બ્રિટને કહ્યું છે કે વડા પ્રધાનની ભારત મુલાકાત પણ ભારત-પ્રશાંત ક્ષેત્રમાં તેમની રુચિ દર્શાવે છે.

વડા પ્રધાન કચેરીએ કહ્યું છે કે, “2021 માં બ્રિટન જી 7 અને સીઓપી 26 સભા નું આયોજન કરશે.” બોરિસ જોહ્ન્સનને વડા પ્રધાન મોદીને જી -7 સમિટમાં ભાગ લેવા આમંત્રણ આપ્યું છે. ભારત ઉપરાંત દક્ષિણ કોરિયા અને અસ્ટ્રેલીયા ને પણ અતિથિ દેશો તરીકે બોલાવવામાં આવ્યા છે. પીએમ જોહ્ન્સનનો ધ્યેય એવા દેશો સાથે સહયોગ વધારવાનો છે કે જે લોકશાહી છે અને તેમના હિતો એક બીજા સાથે જોડાયેલા છે. તે જ સમયે, તેમના પડકારો પણ સમાન છે.

બ્રિટન અને ભારત વચ્ચે આર્થિક સંબંધો પણ ખૂબ મહત્વના છે. બંને એકબીજાના બજારમાં રોકાણ કરે છે. બંને દેશો વચ્ચે દર વર્ષે 24 અબજ પાઉન્ડ વેપાર અને રોકાણ થાય છે. યુકેમાં કુલ 842 ભારતીય કંપનીઓ છે અને તેનું ટર્નઓવર .2 41.2 અબજ છે. બ્રિટનમાં લાખો લોકો ભારતીય રોકાણ અને ધંધામાં રોજગાર ધરાવે છે.

બ્રિટિશ વડા પ્રધાને આ પ્રવાસ વિશે કહ્યું છે કે, “આવતા વર્ષે ભારત જઇને મને ખૂબ આનંદ થયો. બ્રિટન ભારત સાથે વૈશ્વિક નવા વર્ષની શરૂઆત કરવા જઈ રહ્યું છે. આ મુલાકાત બંને દેશોના દ્વિપક્ષીય સંબંધોને વધુ મજબૂત બનાવશે. ભારત ભારત-પ્રશાંત ક્ષેત્રમાં એક મહત્વપૂર્ણ પાત્ર છે. બ્રિટન માટે, ભારત નોકરી, વિકાસ, સુરક્ષા અને હવામાન પરિવર્તનની બાબતમાં ખૂબ મહત્વનું છે.