Chaye Wala News

Fastest short news update

ખેડૂત આંદોલનને પહોંચી વળવા સરકારે આક્રમક વ્યૂહરચના ઘડી, 10 મુદ્દાની એક્શન પ્લાન તૈયાર કર્યો

ખેડુતોનું આંદોલન વધુ વિસ્તૃત થઈ રહ્યું છે, આવી સ્થિતિમાં સરકારે તેની સાથે કાર્યવાહી કરવા માટે 10 મુદ્દાઓ પર એક એક્શન પ્લાન તૈયાર કર્યો છે, જે અંતર્ગત તે આ સમગ્ર મામલાને જુદા જુદા મોરચે સોદા કરવાનો પ્રયાસ કરશે.

નવી દિલ્હી: મોદી સરકારના ત્રણ નવા કૃષિ કાયદા વિરુદ્ધ ખેડુતોનું આંદોલન અત્યારે કમજોર થતું નથી. અત્યારે ખેડૂત અને સરકાર વચ્ચે કોઈ વાતચીત પણ થઈ નથી. ખેડુતો આ કાયદા પાછા ખેંચવાની માંગ પર અડગ છે, જ્યારે સરકાર ફક્ત તેમને સુધારવા માંગે છે. પરંતુ આ બાબત બને તેવું જણાતું નથી, આંદોલન વધુ વિસ્તૃત થઈ રહ્યું છે, આવી સ્થિતિમાં સરકારે તેની સાથે વ્યવહાર કરવા માટે આક્રમક વ્યૂહરચના બનાવી છે. સરકારનો એક્શન પ્લાન 10 મુદ્દાઓમાં તૈયાર છે, જે અંતર્ગત તે આ સમગ્ર મામલાને જુદા જુદા મોરચે સોદા કરવાનો પ્રયાસ કરશે.

સરકારની 10-પોઇન્ટ એક્શન પ્લાન

(1) ખેડૂત સંગઠનોના મતભેદોને પ્રકાશિત કરવા: આ માટે સરકાર નાના ખેડૂત સંગઠનો સાથે સતત ચર્ચા કરી રહી છે. કૃષિ મંત્રી આ સંગઠનોને મળી રહ્યા છે. આ સંસ્થાઓ કૃષિ કાયદાની તરફેણમાં નિવેદનો આપી રહી છે.

(2) ખેડૂત ચળવળમાં પ્રવેશી ગયેલા માઓવાદી અને અલગાવવાદી દળો વિશે ઝુંબેશ: વરિષ્ઠ પ્રધાનો અને ભાજપના નેતાઓ સતત ગેંગ અને માઓવાદી દળો, ખાલિસ્તાની દળો વિશે વાતો કરે છે. એક ખેડૂત સંગઠને દિલ્હી અને મહારાષ્ટ્રમાં હિંસાના આરોપ હેઠળ ધરપકડ કરાયેલાને મુક્ત કરવાની માંગ કરીને સરકારને વધુ મજબુત બનાવી. વિદેશમાં થયેલા દેખાવોમાં ખાલિસ્તાની તત્વોની હાજરીએ આક્ષેપોને જન્મ આપ્યો છે કે આ આંદોલનને ભાગલાવાદી સેનાનું સમર્થન છે.

(3) આંદોલનકારી ખેડૂત સંગઠનોમાં વિભાજન: સરકારે ભારતીય કિસાન સંઘના કેટલાક જૂથો સાથે અલગથી વાતચીત કરી હતી. સંરક્ષણ પ્રધાન રાજનાથસિંહે બીકેયુ ભાનુ જૂથ સાથે વાત કરી હતી અને નોઈડા જવાનો રસ્તો ખુલ્લો મૂકાયો હતો, જેના કારણે આ સંગઠનોમાં મતભેદ થયા હતા. અલગાવવાદી દળો અંગેના સરકારના પ્રચાર બાદ, ઘણા ખેડૂત સંગઠનોએ પોતાને બીકેયુના આતંકવાદી જૂથથી અલગ કરી દીધા, જેમણે માનવ અધિકાર દિવસ પર મુક્ત કરવાની માંગ કરી. બાદમાં, બીકેયુ યુગરાને સોમવારે ખેડુતોના ઉપવાસથી પોતાને દૂર રાખ્યા હતા.

(4) ખેડુતોને વાટાઘાટો આપવી: કૃષિ મંત્રી અને અન્ય મંત્રીઓ ઘણી વખત કહી ચૂક્યા છે કે સરકાર આંદોલનકારી ખેડૂતો સાથે ચર્ચા કરવા તૈયાર છે. કૃષિ મંત્રીએ ફરીથી વર્ગ દ્વારા ચર્ચાની ઓફર કરી. આ રીતે સરકાર સંદેશો આપવા માંગે છે કે તે અડગ નથી. તેના બદલે સુધારાની રજૂઆત કરીને, પીછેહઠનો સંદેશ આપ્યો છે.

(5) લોકોનો અભિપ્રાય ઉઠાવવો: ભાજપના વરિષ્ઠ નેતાઓ અને કેબિનેટ પ્રધાનો પ્રેસ કોન્ફરન્સ, ખેડુતોની રેલી અને ચોપલ્સ દ્વારા 700 થી વધુ જિલ્લામાં કૃષિ કાયદાના ફાયદાઓની ગણતરી કરશે. આ અંગે ઉભા થયેલા પ્રશ્નોના જવાબ આપવામાં આવશે. લોકોનો અભિપ્રાય તેના પક્ષમાં રાખવાનો આ પ્રયાસ હશે જેથી ખેડૂત આંદોલનને દેશભરમાં ફેલાતા રોકી શકાય.

(6) હરિયાણામાં સતલજ-યમુના કેનાલનો મુદ્દો ઉઠાવવો: ભાજપના હરિયાણાના સાંસદો અને ધારાસભ્યોએ ગઈકાલે કૃષિ પ્રધાન અને જળ સંસાધન મંત્રી પાસે માંગ કરી હતી કે સુતલજ યમુના નહેરનો પ્રશ્ન ઉકેલાય. હરિયાણાના હક સાથે સંકળાયેલા હોવાનું જોવા મળતા પંજાબના ખેડુતોની સાથે આવેલા હરિયાણાના ખેડૂતોને ભાવનાત્મકરૂપે નબળા કરવાનો આ પ્રયાસ છે.

(7) હરિયાણામાં સ્થાનિક સંસ્થાઓની ચૂંટણીઓ: આંદોલનથી ખેડુતો અને પ્રભાવશાળી નેતાઓનું ધ્યાન ભટકાવવા રાજ્ય સરકાર ટૂંક સમયમાં સ્થાનિક બોડીની ચૂંટણીઓની જાહેરાત કરી શકે છે. આગામી બે મહિનામાં રાજ્યમાં ચૂંટણી યોજવાનો પ્રસ્તાવ છે.

(8) નોકરીઓ માટે ભરતીની જાહેરાત: હરિયાણા સરકાર ત્રીજા અને ચોથા વર્ગની નોકરીઓ માટે ભરતી અભિયાન શરૂ કરવાની જાહેરાત કરી શકે છે જેથી આંદોલનમાં રોકાયેલા યુવાનોને આંદોલનમાંથી દૂર કરી શકાય.

(9) ભાજપના મુખ્યમંત્રીઓએ આજ્ .ા લીધી: તમામ ભાજપના મુખ્યમંત્રીઓને સૂચના આપવામાં આવી છે કે તેઓ પોતપોતાના રાજ્યોમાં ખેડૂત આંદોલન વધે નહીં. ભાજપના તમામ મુખ્ય પ્રધાનો માધ્યમો દ્વારા ખેડૂતોના મનમાં ઉભી થયેલી આશંકાઓને દૂર કરશે. આ માટે મોટા પાયે અભિયાન ચલાવવામાં આવી રહ્યું છે.

(10) વિરોધી પક્ષોની ભૂમિકાને ઉજાગર કરવી: સરકાર વિરોધી પક્ષોની બેવડી ભૂમિકાને પ્રકાશિત કરી રહી છે, જેમણે એક સમયે કૃષિ સુધારાઓને ટેકો આપ્યો હતો. ખેડૂત આંદોલનમાં રાજકીય પક્ષોના ધ્વજ સાથે, સરકાર કહી રહી છે કે આ આંદોલનનું રાજકીયકરણ કરવામાં આવ્યું છે અને ખેડૂત સંગઠનો વિરોધી પક્ષોના હાથમાં રમી રહ્યા છે.