Chaye Wala News

Fastest short news update

જાણો લોકડાઉન 4.0 માં કઈ કઈ વસ્તુ ને છૂટ આપવા માં આવી

કોરોના વાયરસ સંકટને કારણે લાગુ લોકડાઉન હવે 31 મે સુધી વધારવામાં આવ્યું છે. આજથી નવા નિયમો સાથે લોકડાઉન લાગુ કરવામાં આવી રહ્યું છે, આવી સ્થિતિમાં, તમે તમારા માટે શું ખાસ છે તે જાણી શકો છો …

હવે રાજ્યો જ રેડ – ઓરેન્જ અને ગ્રીન ઝોન નક્કી કરી શકશે.

સમગ્ર દેશમાં ચાલી રહેલા કોરોના વાયરસની ગભરાટ વચ્ચે લોકડાઉન 4.0 ની શરૂઆત થઈ છે. હવે 31 મે સુધી દેશમાં લોકડાઉન થશે, જેમાં અનેક પ્રકારના છૂટ આપવામાં આવી છે. આ લોકડાઉન માટેની માર્ગદર્શિકા રવિવારે સાંજે કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા બહાર પાડવામાં આવી હતી, જે પહેલાથી તદ્દન અલગ છે. આ લોકડાઉનમાં રાજ્ય સરકારોની શક્તિમાં અમુક અંશે વધારો થયો છે, જ્યારે આર્થિક પ્રવૃત્તિઓને વધુ છૂટછાટ આપવામાં આવી છે.

સમગ્ર દેશમાં ચાલી રહેલા કોરોના વાયરસની ગભરાટ વચ્ચે લોકડાઉન 4.0 ની શરૂઆત થઈ છે. હવે 31 મે સુધી દેશમાં લોકડાઉન થશે, જેમાં અનેક પ્રકારના છૂટ આપવામાં આવી છે. આ લોકડાઉન માટેની માર્ગદર્શિકા રવિવારે સાંજે કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા બહાર પાડવામાં આવી હતી, જે પહેલાથી તદ્દન અલગ છે. આ લોકડાઉનમાં રાજ્ય સરકારો અમુક અંશે નિર્ણય લેવામાં કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા છૂટ આપવામાં આવી છે, જ્યારે આર્થિક પ્રવૃત્તિઓને વધુ છૂટછાટ આપવામાં આવી છે.

લોકડાઉન 4.0 માં આ વખતે શું નવું છે, 10 મહત્વની બાબતો

(1) હવે રાજ્ય સરકારો નિર્ણય કરશે કે રાજ્યમાં કયા રેડ – ઓરેન્જ અને ગ્રીન ઝોન છે. આ સાથે જ બફર ઝોન અને કેન્ટેનમેન્ટ ઝોન પણ નક્કી કરવામાં આવશે. રાજ્ય સરકારો આ નિર્ણય કેન્દ્રિય આરોગ્ય મંત્રાલય સાથે લઇ શકશે .

(2) કેન્ટેનમેન્ટ ઝોન સિવાય હવે દેશના દરેક ક્ષેત્રમાં ઇ-કોમર્સને હોમ ડિલિવરી માટે છૂટ આપવામાં આવી છે. પહેલાં આ છૂટ ફક્ત આવશ્યક ચીજવસ્તુઓ માટે જ હતી, પરંતુ હવે બિન-જરૂરી ચીજો પણ પહોંચાડવામાં આવશે. આ સિવાય રેસ્ટોરાં, ઓનલાઇન ફૂડ સાઇટ્સ / એપ્લિકેશન્સમાંથી પણ ખોરાક પહોંચાડી શકાય છે.

(3) સલુન્સ, મીઠાઇની દુકાનો અને અન્ય દુકાનોને ખોલવાની મંજૂરી આપવામાં આવી છે. પરંતુ આ રાજ્ય સરકારો નિર્ણય લેશે કે તેમને કઈ દુકાન ખોલવી પડશે અને દુકાનો ખોલવા માટે કયા નિયમો હોઈ શકે છે. એટલે કે, આર્થિક પ્રવૃત્તિ સંપૂર્ણ રીતે ખોલવામાં આવી શકે છે, ફક્ત નિયમોનું પાલન કરવું પડશે.

(4) છેલ્લા 50 દિવસથી બંધ બસ સેવા હવે ખોલવામાં આવી છે, તેમજ બસો એક રાજ્યથી બીજા રાજ્યમાં જઈ શકશે. પરંતુ બંને રાજ્યો વચ્ચે સંમતિ જરૂરી છે, આ સિવાય ખાનગી વાહનો પણ એક રાજ્યથી બીજા રાજ્યમાં જઈ શકશે. પરંતુ, બંને રાજ્યોના નિયમ મુજબ સોશ્યિલ ડિસ્ટન્સીન્ગ , માસ્ક, આરોગ્ય સલાહને અનુસરવાનું મહત્વપૂર્ણ છે.

(5) લોકડાઉન વચ્ચે સ્ટેડિયમ અને સ્પોર્ટસ સ્ટેડિયમને પ્રથમ વખત ખોલવાની મંજૂરી આપવામાં આવી છે. જો કે, અહીં ફક્ત ખેલાડીઓ જઇ શકશે અને પ્રેક્ષકો જઇ શકશે નહીં. આ સાથે ચર્ચા શરૂ થઈ છે કે શું આઇપીએલ શરૂ થઈ શકશે કે કેમ. હજી સુધી આ અંગે કોઈ પુષ્ટિ મળી નથી.

(6) હવે પાન, ગુટખા, દારૂની દુકાનોને કેન્ટેનમેન્ટ વિસ્તારો સિવાયની મંજૂરી આપવામાં આવી છે. પરંતુ, થૂંકવું અથવા રસ્તા પર ગંદકી ફેલાવવી સંપૂર્ણપણે પ્રતિબંધિત છે. આવું કરવા બદલ દંડ થઈ શકે છે.

(7) લોકડાઉનમાં આર્થિક પ્રવૃત્તિને પ્રોત્સાહન આપવા માટે, તમામ પ્રકારના ટ્રકને મંજૂરી આપવામાં આવી છે, જે એક રાજ્યથી બીજા રાજ્યમાં જઈ શકશે. જો કે, આ સમય દરમિયાન રાજ્યોએ તેમના પોતાના નિયમોનું પાલન કરવું પડશે.

(8) પાછલા લોકડાઉનની જેમ પેસેન્જર ટ્રેનો, દેશી અને વિદેશી ફ્લાઇટ્સ, મેટ્રો સર્વિસિસ, સિનેમા હોલ, શોપિંગ સંકુલ પણ આ વખતે બંધ રહેશે. આ ઉપરાંત જાહેર કાર્યક્રમો, ધાર્મિક સ્થળો, રાજકીય કાર્યક્રમો પર પ્રતિબંધ ચાલુ રહેશે.

(9) કોઈપણ લગ્ન સમારોહમાં ફક્ત 50 લોકો જ એકત્રિત કરી શકશે, જ્યારે કોઈપણ અંતિમવિધિમાં 20 થી વધુ લોકોને એકઠા થવાની મંજૂરી નથી.ઓફિસો પણ ખોલી શકે છે, પરંતુ ફક્ત 33 થી 50 ટકા કર્મચારી સાથે જ, આ સિવાય કર્મચારીઓને આરોગ્ય સેતુ એપ રાખવાની સલાહ આપવામાં આવશે.

(10) સાંજે સાત વાગ્યાથી સવારના સાત વાગ્યા સુધી ઘરની બહાર નીકળવું પ્રતિબંધિત છે, હવે રાત્રિ દરમ્યાનનું કર્ફ્યુ ચાલુ રહેશે. આ સાથે, 65 વર્ષથી વધુ ઉંમરના, 10 વર્ષથી ઓછી ઉંમરના લોકોને ઘર છોડવાની મંજૂરી નથી, તેમજ સગર્ભા સ્ત્રીઓને પણ બહાર જવાની મંજૂરી નથી.