Chaye Wala News

Fastest short news update

જો તમે વડાપ્રધાન હોત, તો શું કરતે? રાહુલ ગાંધીએ આપ્યો કંઈક આવો જવાબ.

રાહુલ ગાંધીએ કહ્યું કે આપણે ધીમે ધીમે લોકડાઉન સમજદારીપૂર્વક ખોલવું પડશે. કારણ કે તે આપણી બધી સમસ્યાઓનું સમાધાન નથી. આપણે લોકડાઉન ધીરે ધીરે લેવા, વૃદ્ધો અને બાળકોની સંભાળ લેવાનું વિચારવું છે. જેથી કોઈને જોખમ ન પડે.

કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ રાહુલ ગાંધીએ શનિવારે વીડિયો કોન્ફરન્સિંગ દ્વારા મીડિયા સાથે વાત કરી હતી. આ દરમિયાન તેમણે કેન્દ્ર સરકારના પ્રયાસો અને લોકડાઉનને કારણે દેશમાં ઉદ્ભવતા પરિસ્થિતિ અંગે ચર્ચા કરી. પીએમ નરેન્દ્ર મોદી દ્વારા તાજેતરમાં 20 લાખ કરોડ રૂપિયાના વિશેષ આર્થિક પેકેજની ઘોષણા પર રાહુલ ગાંધીએ કહ્યું હતું કે જ્યારે બાળક રડે છે ત્યારે માતા તેને લોન આપતી નથી, તેમને સારવાર આપે છે. રસ્તા પર સ્થળાંતર કરનારા કામદારો પાસે લોન માટે પૈસા નથી. તેથી, સરકારે કોઈ પૈસાદારની જેમ કામ ન કરવું જોઈએ.

આ દરમિયાન એક મીડિયા પર્સનલ રાહુલ ગાંધીને પૂછ્યું કે જો તમે વડા પ્રધાન હોત તો તેમણે શું કર્યું હોત. આ સવાલના જવાબમાં રાહુલે હસતાં હસતાં કહ્યું કે હું વડા પ્રધાન નથી. તેથી હું કાલ્પનિક પરિસ્થિતિ વિશે વાત કરી શકતો નથી. પરંતુ વિપક્ષી નેતા કહેશે કે કોઈ પણ માણસ ઘરની બહાર નીકળી જાય છે અને કામની શોધમાં અન્ય રાજ્યોમાં જાય છે. તેથી, સરકારે રોજગારના મુદ્દે રાષ્ટ્રીય વ્યૂહરચના ઘડવી જોઈએ.

રાહુલે કહ્યું કે મારા અનુસાર સરકારે શોટ, મધ્ય અને લાંબા એમ ત્રણ શબ્દોમાં કામ કરવું જોઈએ. ટૂંકા ગાળામાં માંગમાં વધારો. આ હેઠળ તમે ભારતના નાના અને મધ્યમ વેપારીઓને બચાવો. તેમને રોજગાર આપો. કૃપા કરીને આર્થિક મદદ કરો. સ્વાસ્થ્ય મુજબ, તમારે જેનું જોખમ સૌથી વધુ હોય છે તેમની સંભાળ લેવી જોઈએ.

તેમણે વધુમાં કહ્યું કે, મધ્યમ ગાળામાં નાના અને મધ્યમ ધંધામાં મદદ કરો. હિન્દુસ્તાનને આ લોકો પાસેથી 40 ટકા રોજગાર મળે છે, તેથી તેમની આર્થિક સહાય પણ આપવી જોઈએ. માત્ર બિહાર જેવા રાજ્યોમાં રોજગારી વધારવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરો.

મનરેગા (મહાત્મા ગાંધી રાષ્ટ્રીય ગ્રામીણ રોજગાર ગેરંટી અધિનિયમ) અંગે રાહુલ ગાંધીએ સૂચન આપ્યું, ‘દસ વર્ષ પહેલાં ભારત અને આજનો ભારત જુદો છે. આજે, ઘણા કામદારો શહેરોમાં રહે છે. તેથી, મારો મત એ છે કે ગામમાં તેમની સલામતી માટે મનરેગા અને ન્યાય (ન્યૂનતમ આવક યોજના) શહેરમાં હોવા જોઈએ. જેથી કેટલાક પૈસા તેમના બેંક ખાતામાં મોકલી શકાય. જો સરકાર ઇચ્છે છે, તો તે અમલમાં મૂકીને ન્યાય યોજનાને થોડા સમય માટે જોઈ શકે છે.

અગાઉ રાહુલ ગાંધીએ સરકારની મદદને અપૂરતી ગણાવી હતી અને કહ્યું હતું કે તેમની મદદ લોનનું પેકેજ ન હોવું જોઈએ. સીધા પૈસા ખેડુતો અને પરપ્રાંતિય મજૂરોના ખિસ્સામાં જવા જોયે.

રાહુલ ગાંધીએ કહ્યું કે, ‘રસ્તા પર સ્થળાંતર કરનારા મજૂરોને દેવાની નહીં પણ પૈસાની જરૂર હોય છે. જ્યારે બાળક રડે છે, ત્યારે માતા તેને લોન આપતી નથી, તેને મૌન કરવા માટે કોઈ ઉપાય કરે છે, અને તેની સાથે વર્તે છે. સરકારે પૈસા આપનાર નહીં પણ માતાની જેમ વર્તવું પડશે.

રાહુલ ગાંધીએ સરકારના નિર્ણય વિશે કહ્યું, ‘એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે વધતા જતા નાણાકીય ખાધને કારણે એજન્સીઓની નજરમાં ભારતનું રેટિંગ ઓછું થઈ જશે. હું રેટિંગ્સ વિશે નહીં પણ ભારત વિશે વિચારીશ. જો ભારતના બધા લોકો ઠીક રહેશે, તો તેઓ ફરી એક સાથે કામ કરશે અને રેટિંગ આપમેળે સુધારવામાં આવશે.

કોંગ્રેસ નેતાએ કહ્યું કે, આ સમયે સૌથી મોટી જરૂર માંગ-સપ્લાય શરૂ કરવાની છે. તેણે કહ્યું કે વાહન ચલાવવા માટે તમારે તેલની જરૂર છે. જ્યાં સુધી તમે કાર્બ્યુરેટરમાં તેલ નાખો ત્યાં સુધી કાર શરૂ થશે નહીં. મને ડર છે કે જ્યારે એન્જિન શરૂ કરવાનો સમય આવશે ત્યારે તેલ જ નહિ હોય.