Chaye Wala News

Fastest short news update

આર્થિક પેકેજ માં જાણો ત્રીજા દિવસે શુ જાહેર થઇ.

મંગળવારે વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ કોરોના સંકટ વચ્ચે અર્થતંત્રને વેગ આપવા માટે ગઈકાલે 20 લાખ કરોડના પેકેજની જાહેરાત કરી હતી. આમાં સરકારના તાજેતરના નિર્ણયો, રિઝર્વ બેંકની ઘોષણાઓની રકમ શામેલ છે.

ગયા બુધવારથી નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારમણ એક પ્રેસ કોન્ફરન્સ દ્વારા 20 લાખ કરોડના રાહત પેકેજ વિશે સતત માહિતી આપી રહ્યા છે. આ અંતર્ગત તે શુક્રવારે મીડિયાને પણ મળી હતી.નિર્મલા સીતારમણની આ ત્રીજી પ્રેસ કોન્ફરન્સ સંપૂર્ણ ખેડૂત કેન્દ્રિત હતી. આ દરમિયાન કૃષિ ક્ષેત્ર માટે 11 ઘોષણા કરવામાં આવી હતી. આમાં 8 નિર્ણયો કૃષિ અને ઇન્ફ્રા સાથે સંબંધિત હતા, જ્યારે 3 નિર્ણયો શાસન અને સુધારા અંગે છે.

– ખેડૂતોની નિશ્ચિત આવક, જોખમ મુક્ત ખેતી અને ગુણવત્તાયુક્ત ધોરણ માટે કાયદો બનાવવામાં આવશે. ફાયદો એ થશે કે ખેડૂતો પરનો જુલમ બંધ થઈ જશે અને ખેડુતોનું જીવન સુધરશે.

કેન્દ્રીય કાયદો આવશે જેથી ખેડુતો અન્ય રાજ્યમાં પણ આકર્ષક ભાવે તેમની પેદાશોનું વેચાણ કરી શકે. હમણાં તે ફક્ત લાઇસન્સ આપનારને વેચી શકાય છે. પછી તે ગમે તેને વેચી શકશે,અને તેને જે કિંમત જોઈએ તે મળશે. અમે તેને આવી સુવિધા આપીશું.

1955 માં આવશ્યક કમોડિટીઝ એક્ટ લાગુ કરવામાં આવ્યો હતો, હવે દેશમાં વિપુલ પ્રમાણમાં ઉત્પાદન થાય છે. તેથી, તેને બદલવું જરૂરી છે. હવે અનાજ, તેલીબિયાં, ડુંગળી, બટાટા વગેરે આમાંથી મુક્ત થશે.

નાણાં પ્રધાને કહ્યું કે ઓપરેશન ગ્રીનને ટામેટાં, ડુંગળી અને બટાટા ઉપરાંત અન્ય તમામ ફળો અને શાકભાજીમાં પણ વિસ્તૃત કરવામાં આવશે.

નાણાં પ્રધાને કહ્યું કે મધમાખી ઉછેર માટે રૂ. 500 કરોડની સહાય. તેનાથી મધમાખી ઉછેર માટેનું ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર ઉભું થશે. આનાથી 2 લાખ કેન્દ્ર ધારકોની આવક વધશે.


નાણાં પ્રધાને કહ્યું કે હર્બલ પ્લાન્ટના ઉત્પાદનને પ્રોત્સાહન આપવા રૂ. 4,000 કરોડ આપવામાં આવશે. આ છોડની વૈશ્વિક માંગ છે. હર્બલ ઉત્પાદનોની ખેતી લગભગ 10 લાખ હેક્ટરમાં થશે. તેનાથી ખેડુતોને 5000 કરોડની આવક થશે. હર્બલ ઉત્પાદનો માટે ગંગાની સાથે 800 હેક્ટર જમીન પર કોરિડોર બનાવવામાં આવશે.

નાણાં પ્રધાને કહ્યું કે પશુપાલન ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર ડેવલપમેન્ટ ફંડમાં 15,000 કરોડ રૂપિયાની જોગવાઈ કરવામાં આવી છે. દૂધ ઉત્પાદન કિંમતના વધારા માટે ખર્ચવામાં આવશે.

નાણાં પ્રધાને કહ્યું કે અમે 53 કરોડ પ્રાણીઓના રસીકરણ માટેની યોજના લાવી છે. તેની કિંમત આશરે 13,343 કરોડ રૂપિયા થશે.

નાણાં પ્રધાને કહ્યું કે, 20 હજાર કરોડની પ્રધાનમંત્રી મત્સ્ય સંપદા યોજના, જે બજેટમાં જાહેર કરવામાં આવી હતી, તે કોરોનાને કારણે તરત જ લાગુ કરવામાં આવી રહી છે. આમાં, દરિયાઇ અને અંતરિયાળ માછીમારી માટે, ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરના વિકાસમાં રૂ .9,000 કરોડ ખર્ચ કરવામાં આવશે. માછીમારોને નવી બોટ આપવામાં આવશે, 55 લાખ લોકોને રોજગારી મળશે. આ સાથે ભારતની નિકાસ બમણી રૂ .1 લાખ કરોડ થશે. આગામી 5 વર્ષમાં 70 મિલિયન ટન વધારાના માછલી ઉત્પાદન કરવામાં આવશે.

નાણાં પ્રધાને કહ્યું કે માઇક્રો ફૂડ એન્ટરપ્રાઇઝ માટે 10,000 કરોડની યોજના લાવવામાં આવી છે. ઉદાહરણ આપતાં નિર્મલા સીતારામને કહ્યું કે બિહારમાં માખાના ક્લસ્ટરો, કેરળમાં રાગી, કાશ્મીરમાં કેસર, આંધ્રપ્રદેશમાં મરચું, યુપીમાં કેરીનાં ઝૂમખાંની રચના થઈ શકે છે. આશરે 2 લાખ માઇક્રો ફૂડ એન્ટરપ્રાઇઝને આનો લાભ મળશે.

નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારમણના જણાવ્યા મુજબ, કૃષિનું મૂળભૂત માળખાગત નિર્માણ માટે 1 લાખ કરોડની યોજના લાવવામાં આવી હતી.

નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારમણના જણાવ્યા અનુસાર લોકડાઉન દરમિયાન 18,700 કરોડ પીએમ કિસાન ફંડમાં ટ્રાન્સફર કરવામાં આવ્યા છે. પીએમ પાક વીમા યોજના હેઠળ 6,400 કરોડની ક્લેમ પેમેન્ટ કરવામાં આવી હતી. લોકડાઉન દરમિયાન, ખેડૂતોને 5000 કરોડની વધારાની લિક્વિડિટીનો લાભ મળ્યો છે.

નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારામને કહ્યું કે લોકડાઉન દરમિયાન પણ ખેડૂતો કામ કરતા રહ્યા, નાના અને મધ્યમ ખેડુતોની 85 ટકા ખેતી છે.

ગુરુવારે બીજી પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં નિર્મલા સીતારામણે શેરી-શેરી વેપારીઓ, નાના ખેડુતો અને સ્થળાંતર કરનારા કામદારોને લગતી 9 મોટી જાહેરાતો કરી. આ દરમિયાન તેમણે કહ્યું હતું કે 50 લાખ સ્ટ્રીટ ટ્રાવેલર્સ માટે 10 હજાર રૂપિયાની વિશેષ લોન આપવામાં આવશે, જેના માટે સરકાર 5 હજાર કરોડ ખર્ચ કરશે.

તેવી જ રીતે, ક્રેડિટ લિંક્ડ સબસિડી યોજનાની અંતિમ તારીખ, શિશુ લોન પરના છૂટને વધારવામાં આવી છે. નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારમણના જણાવ્યા અનુસાર, 2.5 કરોડ ખેડૂતોને ક્રેડિટ કાર્ડ્સ પર 2 લાખ કરોડ સુધીની લોન મળશે. આ સિવાય વન નેશન, વન કાર્ડ યોજના માર્ચ 2021 સુધીમાં દેશભરમાં લાગુ કરવામાં આવશે. આ સિવાય સસ્તા મકાન, ભાડા મકાન, ત્રણ વખતનું ભોજન, ખેડૂત ક્રેડિટ કાર્ડ જેવી શહેરી ઘર વિહોણા માટે મોટી ઘોષણાઓ કરવામાં આવી હતી.