Chaye Wala News

Fastest short news update

નિર્મલા સીતારમણ આજે ખેડુતો માટે તિજોરી ખોલશે, જાણો લાંબા સમયથી ચાલી રહેલી ખેડૂતોની આ માંગ પૂરી કરશે?

કેન્દ્રીય નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારામન ગુરુવારે કૃષિ ક્ષેત્રને રાહત આપવા માટે વિગતો રાખશે. અગાઉ ખેડૂત સંગઠનોએ પાકને થયેલા નુકસાનની ભરપાઇથી માંડીને લોન માફ સુધીની અનેક માંગણીઓ ખેડુતોને આત્મનિર્ભર બનાવવા માટે મૂકી છે. આવી સ્થિતિમાં હવે જોવાનું એ છે કે સરકાર ખેડૂતોની અપેક્ષાઓને કેવી રીતે પૂર્ણ કરે છે.

કોરોના સંકટ અને લોકડાઉન વચ્ચે દેશની અર્થવ્યવસ્થાને પાટા પર લાવવા વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ 20 લાખ કરોડનું પેકેજ જાહેર કર્યું છે, જેના માટે નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારમણ જુદા જુદા ક્ષેત્રો માટે જાહેરાત કરી રહ્યા છે. ગુરુવારે નાણામંત્રી કૃષિ ક્ષેત્રને રાહત આપવા માટે વિગતો બહાર પાડશે, પરંતુ તે પહેલાં ખેડૂત સંગઠનોએ પાકને થયેલા નુકસાનની ભરપાઇથી લઈને દેવા માફી સુધીની અનેક માંગણીઓ ખેડુતોને આત્મનિર્ભર બનાવવા માટે મૂકી છે. આવી સ્થિતિમાં મોદી સરકાર ખેડૂતોની અપેક્ષાઓ ઉપર કેવી ઉતરશે તે જાણવાનું છે.

ભારતીય ખેડૂત સંઘના જનરલ સેક્રેટરી ધર્મેન્દ્ર મલિકે વધુમાં જાનવતા કહ્યું કે, કોરોના રોગચાળા અને લોકડાઉનની સૌથી મોટો ફટકો આ દેશના ખેડુતોને પડી રહ્યો છે. ફળોથી માંડીને શાકભાજી અને અનાજ સુધીના તમામ પાકનો નાશ કરવામાં આવ્યો છે. ખેડૂતને તેના પાકનો યોગ્ય ભાવ નથી મળી રહ્યો, આવી સ્થિતિમાં સરકારે પહેલા પાકને થયેલા નુકસાનની ભરપાઇ કરી વાજબી દરની વ્યવસ્થા કરવી જોઈએ.

ધર્મેન્દ્ર મલિકે સરકાર પાસે માંગ કરી હતી કે કૃષિ ક્ષેત્ર હેઠળના પાક પર લેવામાં આવતા ખેડુતોની હાલની પાકની લોન માફ કરી દેવી જોઈએ, કારણ કે આ વર્ષે ખેડૂતોનો પાક સંપૂર્ણ રીતે બરબાદ થઈ ગયો છે. તેમજ ખેડૂતને આગામી પાક માટે ખાતર, બિયારણ સહિતના તમામ સંસાધનો માટે રોકડ રકમ આપવી જોઈએ. તેમણે કહ્યું કે જે રીતે પાકનું ઉત્પાદન ઘટ્યું છે અને ખેડુતોને મોટું નુકસાન થયું છે. આને ધ્યાનમાં રાખીને પાક અને મશીનરી પર લેવામાં આવેલી તમામ ખેડુતોની લોન એક વર્ષ માટે લંબાવી દેવી જોઇએ અને તેના પરના વ્યાજને માફ કરવુ જોઇએ.

ખેડૂત સંઘના મહામંત્રી કહે છે કે દેશના આત્મનિર્ભરતા માટે કૃષિ ક્ષેત્રની પ્રથમ આત્મનિર્ભરતા જરૂરી છે. પરંતુ સરકાર કોર્પોરેટને તમામ સહાય પૂરી પાડે છે. સરકારની મદદ વગર ખેડૂત કેવી રીતે આત્મનિર્ભર રહેશે, તે ખાતર અને બિયારણ પર મોનસન્ટો જેવી વિદેશી અને કોર્પોરેટ કંપનીઓ પર આધારીત બનાવવામાં આવ્યું છે. જ્યાં સુધી સરકાર તેના બીજ, તેના ખાતરો, તેની દવાઓ અને તેના ખોરાક ખેડૂતને આપવાના સિદ્ધાંત પર કામ કરશે નહીં ત્યાં સુધી આત્મનિર્ભરતા આવશે નહીં. આવી સ્થિતિમાં સરકારે સ્થાનિક બિયારણ પર ખાતર સુધી કામ કરવું પડશે. આ ઉપરાંત તેમણે કિસાન સન્માન નિધિની રકમ એક વર્ષમાં 6 હજાર રૂપિયાથી વધારીને 24 હજાર રૂપિયા કરવાની માંગ કરી છે.

અખિલ ભારતીય કિસાન સંઘર્ષ સંકલન સમિતિના કન્વીનર સરદાર વી.એમ.સિંઘનું કહેવું છે કે કોરોના સંકટની વચ્ચે ખેડુતો બે વાર ફટકાર્યા છે. એક તરફ વરસાદ અને કરાને લીધે ખેડૂતનો પાક બરબાદ થઈ ગયો હતો, બીજી તરફ લોકડાઉનના કારણે ખેડુતોને ફળો અને શાકભાજી તેમ જ દૂધ અને અન્ય પાક – ઘઉં, ચણા, સરસવ વગેરે ખુબજ નીચા ભાવમાં વેચવા પડે છે. આવી સ્થિતિમાં સરકારે નિર્ણય લેવો જોઇએ કે ખેડૂતોના નુકસાનની ભરપાઇ વીમા કંપનીઓ કરશે કે સરકાર જાતે કરશે.

તેમણે કહ્યું કે ગામની 80 ટકા જેટલી અર્થવ્યવસ્થા દૂધ દ્વારા થાય છે. લોકડાઉન થયા બાદ ખેડૂતોની આજીવિકાનાં માધ્યમો પૂરા થયા છે. દેશમાં દરરોજ દૂધ ઉત્પાદકોને 200 કરોડની ખોટ થઈ રહી છે. આવી સ્થિતિમાં સરકારે દૂધ ઉત્પાદકોને વળતર આપવામાં સહાય કરવી જોઈએ. વી.એમ.સિંઘ કહે છે કે શેરડીના ખેડુતોની આવી હાલત છે. જો આપણે યુપીની વાત કરીએ, તો શેરડીનાં ખેડુતોનાં સાડા 12 હજાર રૂપિયા મિલ માલિકોનાં બાકી છે. આવી સ્થિતિમાં સરકારે શેરડીના ખેડુતોની લેણાંની ચૂકવણી જાતે કરી દેવી જોઇએ જેથી ખેડુતોના ખાવા પીવાનું કામ શરૂ થઈ શકે. સરકારે આ નાણાં સુગર મિલના માલિકો પાસેથી વસૂલવા જોઈએ.

વી.એમ.સિંહે કહ્યું કે સરકારે ખેડુતો પાસેથી જૂની લોન વસૂલ કર્યા વિના આવતા પાક માટે નવી લોન આપવી જોઈએ જેથી ખેડુતો પોતાની આગામી ખેતી શરૂ કરી શકે. સરકાર દેશના ઉદ્યોગપતિઓનું 68 હજાર કરોડ રૂપિયાનું દેવું માફ કરી શકે છે, તો શા માટે નાના ખેડૂતોનું દેવું માફ કરશો નહીં. અમે એમ નથી કહેતા કે મોટા ખેડુતોનાં દેવાં માફ કરવા જોઈએ, પરંતુ જેમની પાસે એકથી બે એકર જમીન છે, ઓછામાં ઓછા આવા ખેડૂતોનાં દેવા માફ કરી શકાય.

તેમણે કહ્યું કે, ખેડૂતોના ઘઉં સહિતના તમામ પાક એમએસપી કરતા ઓછા ભાવે ખરીદવામાં આવ્યા છે, સરકારે તેમને વળતર આપવું જોઈએ. આ સાથે, એમએસપી હેઠળ જ ખેડૂતોનો પાક ખરીદવો જોઇએ. વી.એમ.સિંઘે ખેતીને મનરેગા સાથે જોડવાની માંગ પણ કરી છે. તેમણે કહ્યું કે આનાથી મજૂરોને કામ પણ મળશે અને ખેડુતો સરળતાથી ખેતી માટે ઉપલબ્ધ થશે. પીએમ સિંહ કહે છે કે 70 વર્ષથી ખેડૂત ખોટનો સોદો કરી રહ્યો છે અને કોરોનાએ તેની પીઠ વધુ તોડી નાખી છે. આવી સ્થિતિમાં જો સરકાર ખેડુતોને આત્મનિર્ભર બનાવવા આગળ નહીં આવે તો કોણ આવશે?